બિઝનેસ આઈડિયાઃ આ બિઝનેસ શરૂ કરીને દર મહિને લાખો રૂપિયા કમાઓ, જાણો શું જરૂર પડશે?

પશ્ચિમ બંગાળ, બિહાર અને ઝારખંડમાં મુર્મુરા એટલે કે લાઈને ઝાલ મુર્હી તરીકે વધુ પસંદ કરવામાં આવે છે. એ જ રીતે પફ્ડ રાઇસ અલગ અલગ જગ્યાએ અલગ-અલગ પ્રકારની વાનગીઓ સાથે તૈયાર કરવામાં આવે છે. મુંબઈમાં તે ભેલપુરી તરીકે અને બેંગ્લોરમાં ચૂરમુરી તરીકે ખવાય છે.

જો તમે પણ તમારા કામથી કંટાળી ગયા છો અને કંઈક નવું કરવાનું વિચારી રહ્યા છો, તો આ સમાચાર તમારા માટે છે. જો તમે એવો બિઝનેસ કરવા માંગો છો કે જેમાં તમે ઓછા ખર્ચે રોકાણ કરીને સારો નફો કમાઈ શકો, તો આજે અમે તમને એવો જ એક બિઝનેસ આઈડિયા આપી રહ્યા છીએ. અમે તમને એક એવી ફૂડ પ્રોડક્ટ વિશે જણાવી રહ્યા છીએ જેનો બિઝનેસ તમે સરળતાથી દર મહિને લાખોની કમાણી કરી શકો છો. અમે મુર્મુરા મેકિંગ બિઝનેસ એટલે કે લાઇ બનાવવાના બિઝનેસ વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ. તમને જણાવી દઈએ કે પફ્ડ રાઇસને હિન્દીમાં મુરમુરા અથવા લાઈ કહેવામાં આવે છે.

આ બિઝનેસ શરૂ કરવા માટે તમે સરકારની મદદ પણ લઈ શકો છો.
ખાદી અને ગ્રામોદ્યોગ આયોગ (KVIC) એ ગ્રામોદ્યોગ રોજગાર યોજના હેઠળ મુર્મુરા ઉત્પાદન એકમની સ્થાપના પર એક પ્રોજેક્ટ રિપોર્ટ તૈયાર કર્યો છે. આ પ્રોજેક્ટ રિપોર્ટ અનુસાર આ બિઝનેસ શરૂ કરવા માટે કુલ 3.55 લાખ રૂપિયાનો ખર્ચ કરવો પડશે. જો તમારી પાસે આ બિઝનેસ શરૂ કરવા માટે પૈસા નથી, તો તમે પ્રધાનમંત્રી મુદ્રા લોન યોજના હેઠળ લોન લઈ શકો છો. તમે પ્રોજેક્ટ ખર્ચના આધારે લોન માટે અરજી કરી શકો છો. મુરમુરા એટલે કે લાયનું સેવન દેશના દરેક ખૂણે છે. તે મંદિરમાં પ્રસાદ તરીકે પણ વપરાય છે. આ પફ્ડ ચોખાનો ઉપયોગ વૈષ્ણો દેવીના પ્રસાદમાં પણ થાય છે. એટલું જ નહીં તેનો ઉપયોગ સ્ટ્રીટ ફૂડ તરીકે પણ થાય છે.

જાણો, શું હશે મુરમુરા બનાવવાનો કાચો માલ:

મુરમુરા બનાવવા માટે વપરાતો મુખ્ય કાચો માલ ડાંગર અથવા ચોખા છે. આ કાચો માલ તમારા નજીકના શહેર અથવા ગામમાં સરળતાથી ઉપલબ્ધ થશે. તમે તેને તમારા નજીકના ડાંગર બજારમાંથી જથ્થાબંધ દરે પણ ખરીદી શકો છો. ડાંગરની ગુણવત્તા જેટલી સારી હશે, તેટલા જ સારા તમારા પફ્ડ ચોખા હશે.

લાયસન્સની પણ જરૂર પડશે:

મુરમુરા અથવા લાઈ બનાવવી એ ખાદ્ય સામગ્રી હેઠળ આવે છે. એટલા માટે તમારે આ માટે ફૂડ સેફ્ટી એન્ડ સ્ટાન્ડર્ડ ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (FSSAI) પાસેથી ફૂડ લાઇસન્સ મેળવવું પડશે. આ સિવાય તમે તમારા બિઝનેસ માટે નામ પણ પસંદ કરી શકો છો. બિઝનેસનું રજિસ્ટ્રેશન અને GSTનું રજિસ્ટ્રેશન પણ તે નામે કરવાનું રહેશે. તમે પેકેટ પર તમારી કંપનીના બ્રાન્ડ નામનો લોગો પણ પ્રિન્ટ કરાવી શકો છો.

જાણો તમે કેટલી કમાણી કરશો:

મુરમુરા અથવા લાય બનાવવા માટે 10 થી 20 રૂપિયા પ્રતિ કિલોગ્રામ ખર્ચ થાય છે. છૂટક દુકાનદારો તેને 40-45 રૂપિયા પ્રતિ કિલોના ભાવે વેચે છે. તમે તેને 30-35 રૂપિયા પ્રતિ કિલોના જથ્થાબંધ દરે વેચી શકો છો. તમે તેને રિટેલમાં વેચીને સારા પૈસા કમાઈ શકો છો. એકંદરે, તમે ઘરે બેઠા આ વ્યવસાયથી લાખો રૂપિયા કમાઈ શકો છો.

Also Read: રાત્રિભોજનનો સમય મગજના સ્વાસ્થ્યને અસર કરે છે – સંશોધન

Leave a Reply

%d bloggers like this: